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MPENDWA MTOTO,

Bila shaka umewahi kusikia kuhusu mtandao.
matumizi ya mtandao kwa watoto nchini Ta
asilimia 67% ya watoto waliopo kati ya umr,

Kupitia intaneti, watoto na watu wazima
ndani na nje ya Tanzania, kutafuta taarif
mengine mengi. Ili kupata intaneti, u
kompyuta ya mkononi, kompyuta ya mez
janja, na vifaa vingine. Naamini unafaham
hapo juu.

Kwa bahati mbaya, matumizi ya mtandao yanaweza pia kukuunganisha na watu
unaowajua na usiowajua ambao hawana nia njema. Hivyo, kupitia mtandao
eza ukawa kwenye hatari ukiwasiliana na watu ambao wana nia mbaya
ile kutaka kukudhuru kiakili au kimwili.

unapotumia intaneti, ni muhimu sana kuelewa na kufahamu fursa
bazo intaneti inaweza kukuletea. Kitini hiki kimetengenezwa ili
na kukuongoza jinsi ya kufurahia na kuwa salama mtandaoni.

i kwamba utafurahia kitini hiki na utapata elimu ya jinsi ya

a na udhalilishaji dhidi ya watoto mtandaoni. Daima, jihadhari na
e salama mtandaoni.

Doty
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TAFSIRI YA MANENO YALIYOTUMIKA KATIKA KITINI HIKI:

Arafa - Ujumbe mfupi wa maandishi

Dhuru - Kusababisha maumivu au majeraha ya mwili au akili au sifa za mtu
kwa njia yoyote ile.

Dawati la Polisi la Jinsia na Watoto - Kitengo maalum ndani ya Jeshi la
Polisi Tanzania chenye askari waliohitimu mafunzo maalum ya kushughulikia
kesi za ukatili dhidi ya watoto na unyanyasaji wa kijinsia.

Intaneti- Mfumo unaounganisha ulimwengu kwa kusambaza na kupokea
habari za kimaandishi, picha na video kielektroniki.

Mitandao ya kijamii - Programu fumizi za kompyuta zinazoruhusu watu
kuwasiliana na kupeana taarifa kwenye mtandao kwa kutumia kifaa cha
kielektroniki kama vile kompyuta au simu ya mkononi. Mfano wa mitandao
ya kijamii ni Facebook, Twitter, Instagram na WhatsApp.

Kuposti - Kutuma ujumbe wa maneno, picha au video kwenye jukwaa la
kielektroniki ili kuruhusu watu wengi kuuona.

Mawasiliano ya Kielektroniki - Nyenzo za habari ambazo ni za kielektroniki.

Mtandaoni - Kuingia kwenye mtandao kwa kutumia intaneti na kutumia
huduma zake.

TEHAMA - Teknolojia ya Habari na Mawasiliano. Mchanganyiko wa teknolojia
ya habari, utangazaji na mawasiliano.

Uraibu - Hali ya mazoea yaliyopitiliza katika kufanya kitu au utumiaji wa
kitu flani ambao unaleta madhara kwa mtu kama kutumia intaneti kila mara.

Utambulisho - jina la mtu na taarifa ambazo zinamtambulisha.



UNAINGIAJE MTANDAONI?

VIFAA VINAVYOTUMIKA KUKUUNGANISHA NA
MTANDAO

Kabla hatujaanza safari yetu, Je, unaweza kutaja kila kifaa kinachotumika
kukuunganisha kwenye intaneti hapa chini?




JE, UNAPENDA KUTUMIA PROGRAMU GANI KATI YA HIZI?

Rafiki yangu wa

mtandae ameniemba
nionane nae baadae! Una uhakika
unataka kwenda?




FAIDA NA FURSA ZA KUTUMIA MTANDAO

Mtandao una manufaa mengi. Zifuatazo ni baadhi ya faida ambazo unaweza
kupata ukitumia mtandao:

) .. .
o Kujifunza mambo na ujuzi mpya

‘ . . . . of e . .
W, Kutazama video za kufurahisha na kusikiliza muziki
(N ) .

& Kucheza michezo

)

& Kuchangamana na marafiki

\'_'j Kuwasiliana na marafiki na familia

'e

&t Kuposti na kuonesha picha binafsi



KUWA MAKINI, KUNA UPANDE WA PILTI WA MTANDAO:
UHALIFU DHIDI YA MTOTO MTANDAONI!

Licha ya faida unazo weza kuzipata kupitia matumizi ya intaneti, unapaswa
kuelewa kwamba mtandao unaweza pia kuwa hatari kwa watoto na vijana. Kuna
hatari za aina nyingi dhidi ya watoto mtandaoni. Hatari hizi zina sura ya
ukatili na unyanyasaji wa kingono kama ilivyoelezwa hapa chini.

Nyenzo za udhalilishaji watoto kingono.
Hizi ni picha, video, vitabu vya katuni,
katuni na vingine vingi vinavyo onyesha
sehemu za siri za mtoto au watoto
wakinyanyaswa kingono.

Udhalilishaji na vitisho kwa
kutumia picha.

Hii inamaanisha kulazimisha
mtu kutuma picha na video
chafu kisha kuzitumia dhidi
yake. Mara nyingi waathirika
wa hili hutishiwa kwamba
wasipofanya ngono, kutoa pesa
au kufanya mambo mengine na
hao watu wanaotaka wafanye
hivyo basi picha zao zitawekwa
hadharani mtandaoni au
kwenye mitando ya kijamii.



Kumrubuni mtoto mtandaoni.

Hii inamaanisha kujenga uhusiano na mtoto
kupitia mtandao kwa lengo la kumdhalilisha
kingono.

Meseji za Ngono. Hii
inamaanisha kutuma au
kupokea ujumbe wa maandishi,
picha au video zenye maudhui
ya kingono kutoka kwa watu
wanaojulikana au wasiojulikana
kwa lengo la kukushawishi
kufanya ngono.

Udhalilishaji kingono mbashara. Hii ni pale
mtoto anapolazimika kuchukuliwa video za
ngono ama akiwa peke yake au na watu
wengine. Wakati huo huo, video hii
hupitishwa moja kwa moja mtandaoni na
kutazamwa na wengine katika maeneo
tofauti.




Uonevu mtandaoni ni pale mtu binafsi au kikundi cha watu kinapoamua
kumwaibisha, kumfedhehesha, kumtishia, kumtusi au kumdhalilisha mtoto
kupitia arafa za simu, mitandao ya kijamii au aina nyingine za mawasiliano
ya kielektroniki. Hapa chini unaweza kupata baadhi ya mifano ya uonevu
mtandaoni:

Kutuma ujumbe mbaya au wa vitisho mtandaoni kuhusu mtoto.
Kueneza uvumi mtandaoni ili kuharibu sifa ya mtoto mwingine.

Kuiba akaunti ya mtandao ya mtoto mwingine na kuitumia kutuma
ujumbe, picha au video za kuumiza.

Kuunda akaunti mtandaoni ambazo zina hadithi, katuni, picha au
vichekesho vinavyodhalilisha watoto wengine.

Kupiga na kuweka picha ya aibu ya mtoto mwingine au rafiki mtandaoni.
Kumdanganya mtoto mwingine au rafiki yako kwa lengo la kutoa habari
zake binafsi na kuzisambaza kwa

wengine.

Kuchapisha taarifa za kuumiza au za
uongo kuhusu mtoto au mtu mwingine
mtandaoni.

Kuhariri na kuweka picha za watoto

Unaweza wewe
ukawa

mhalifu au
|ukawa mhangal

... au ukawa
vyote, viwilil

wengine mtandaoni.



NANI ANAWEZA KUKUKATILI MTANDAONI?

Fahamu kuwa unaweza kufanyiwa ukatili mtandaoni na watu tofautitofauti
ikiwa ni pamoja na wale unaowafahamu na usiowafahamu. Fahamu kwamba
kuna watu unawafahamu lakini bado wanaweza kukudhuru. Hawa ni kama
marafiki zako, jamaa, watu wa familia yako, wasichana wa nyumbani au
wavulana wanaofanya kazi nyumbani kwako, walimu, na majirani.

Daima kumbuka kuwa mahasimu wa mtandaoni wanatumia utambulisho bandia
ili kukufanya uamini kuwa wao ni watoto kama wewe, lakini mara nyingi hua
sivyo.

Ukinifahamu zaidi,
utafurahi.



NINI KITATOKEA NIKITUMIA MTANDAO MARA NYINGI?

Kutumia mtandao mara nyingi kunaweza kukufanya uepuke kukutana na
marafiki na kupoteza hamu ya kufanya mambo unayopenda au mambo
mengine ya kuvutia. Hali hii inaitwa
uraibu wa mtandao. Ukiona baadhi ya
hali zilizoorozeshwa hapo chini
zinakutokea, basi jua unahitaji msaada.

ix Unapoanza kujisikia furaha zaidi ukiwa na marafiki mtandaoni
na kuacha kukutana na marafiki nje ya mtandao.

Unapokua huwezi kujizuia kucheza michezo ya mtandaoni
au kutumia mtandao bila lengo lolote.

<+  Unapoanza kuepuka shule au shughuli za kila siku na
kutumia muda mwingi mtandaoni.

~ Unapotumia muda mwingi wa siku yako mtandaoni.

5 Unapohisi hali ya huzuni, hasira unapoombwa kuacha
kutumia mtandao.

iy Unapotumia mtandao ili ukufurahishe ukiwa na huzuni.



UNAWEZAJE KUBAKT SALAMA MTANDAONTI?

Hapa kuna baadhi ya mambo muhimu unayoweza kuyafuata ambayo yatakuweka salama
mtandaoni.

e Jua kwamba taarifa zako zinaposhirikiwa mtandaoni, huna udhibiti wala
uwezo wa kuziondoa. Mara tu unapotuma au kuweka kitu mtandaoni
unaweza kukifuta, lakini huwezi kukiondoa kabisa kwenye mtandao.

e Kamwe usipige au kuweka picha zako ama za mtu yeyote za faragha
mtandaoni.

e Epuka kutoa taarifa zako binafsi na za familia yako kwa watu usiowajua na
hata wale unaowajua. Taarifa hizi ni kama vile jina lako, eneo, anwani, barua
pepe ha hambari ya simu ya mkononi. Hizi zinaweza kutumika kwa urahisi
kukutambua.

e Epuka kuweka picha zisizofaa, ikiwa ni pamoja na
picha za ukatili wa kingono ama picha za ngono.

e Kamwe usimpatie mtu yeyote taarifa zako binafsi au
za siri.

e Kuwa mwangalifu na unachoweka mtandaoni. Epuka
kutoa taarifa zako kupita kiasi na kufichua mambo
mengi ya maisha yako mtandaoni kwa sababu
unachoweka mtandaoni kinaweza kutumika kama
silaha ya kukuumiza.

e Kabla ya kuweka chochote mtandaoni, jiulize swali hili, "Je, hii ni sawa na
wazazi wangu, jamaa, wanafamilia, walimu, Mchungaji/Imamu, Serikali au
dunia nzima kuona ujumbe huo? Ikiwa sivyo, uhariri upya ujumbe au picha
hio kabla ya kuweka mtandaoni.

e Hakikisha habari unaweka mtandaoni ni ya kweli na yenye heshima kwa
watu wengine.

e Tunza nakala ya kila ujumbe usiofaa uliotumwa kwako kabla ya kuufuta. Hii
inaweza kutumika kama ushahidi polisi au mahakamani.



WAPI UNAWEZA KUTOA TAARIFA?

Tkiwa mtu anakusumbua mtandaoni, au anataka ufanye mambo ambayo
hutaki au anakutishia; chukua hatua na ufanye yafuatayo:

Mwambie mama au baba yako au wanafamilia wengine unaowaamini; au
Mwambie mwalimu unayemuamini, ikiwezekana mwalimu wa malezi, au
ushauri nasaha na unasihi shuleni kwako; au

Piga simu bila malipo kwa nambari ya msaada kwa watoto ambayo ni
116 ambapo unaweza kuzungumza na mtu na kupata usaidizi; au

Tembelea Dawati la Jinsia na Watoto la Polisi na kuripoti suala hilo; au
Tembelea dawati la ulinzi na usalama wa mtoto shuleni; au

Tembelea Ofisi ya Ustawi wa Jamii iliyo karibu au piga simu ikiwa una
nambari zao.
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KABLA HATUJAMALIZA:; JE, UNAJUA JINSI YA KUMBLOCK AU
KUMZUIA MTU ASIONE TAARIFA ZAKO UNAPOWEKA MTANDAONI
AU AMBAE HUTAKI KUWASILIANA NAE ASIKUSUMBUE?

Dondoo za kuwa salama wakati unatumia Instagram

e  Zima taarifainayohusiana na jiografia ya eneo ulipo kwa
sababu sio salama kuonesha sehemu ulipo.

e  Zima kitufe kinachoweza kuhusisha picha, video au
taarifa za mtu mwingine kwenye kurasa yako au
kushirikishwa kwenye taarifa ambazo hujaridhia.

Je unajua jinsi ya kuzuia mawasiliano yako na watu wengine?

1. Bonyeza jina la hio akaunti.

2. Bonyeza kitufe cha option chenye nukta tatu ... juu kulia

3. Bonyeza block. Hapo utakuwa umeshamzuia kuwasiliana
naye.

Jinsi ya kuwa salama unapotumia WhatsApp

S

Kumbuka kuwa, mtu yeyote aliye na namba yako ya simu, anaweza
kukutumia ujumbe katika WhatsApp.

e Kama utapokea ujumbe usiopendeza, fanya yafuatayo;
fungua chat ya mtu huyo kisha gusa jina lililoko kwenye
namba yake, halafu chagua na ubonyeze "BLOCK"

e Kama ulituma ujumbe kwa bahati mbaya, uchague halafu
bonyeza "DELETE" halafu bonyeza DELETE FOR
EVERYONE"

Kuzuia watu usiowajua kuona picha zako!
Tunashauri uruhusu picha ya WhatsApp profile kuonekana kwenye
namba ulizonazo tu kwa kufanya yafuatayo;

1. Nenda kwenye "SETTING" halafu nenda kwenye
"PRIVACY"

2. Halafu nenda kwenye “PROFILE PHOTO"

3. Mwisho chagua "MY CONTACTS" kwa maana wale
unaowafahamu tu au "NOBODY" kwa maana ya wote
wasione.

Dondoo za kuwa salama wakati unatumia Facebook

e Kablaya kuposti kitu chochote jiulize, je itakukera
iwapo wengine wataisambaza? Kama ndio, ni vizuri
usiiposti.

e Kabla hujamkubali mtu yoyote kuwa rafiki, jiulize
mnafahamiana? Je kati ya marafiki zake kuna yoyote
ambaye ni rafiki yako pia?

e Tafuta kitufe kilichoandikwa “FIND SUPPORT OR
REPORT POST" kuwafahamisha Facebook kuhusu
maudhui yenye kukera

UNAMFAHAMU ANAYEONA POSTI ZAKO?
1. Ingia kwenye facebook na bonyeza menu
2. Nenda kwenye "PRIVACY SHORTCUT"
3. Bonyeza SEE MORE PRIVATE SETTING
4. Bonyeza, "“WHO CAN SEE YOUR FUTURE POST" halafu
chagua.

Jinsi ya kuwa salama unapotumia YouTube

1. Je, huwa unapakua video? Unapaswa kujua ainaya vitu
unavyorekodi. Unayo taka kurekodi lazima yasiwe ya
kikatili, ya hatari au ya kingono.

2. Tumiauchaguzi wa faragha wa YouTube kudhibiti ni nani
anaweza kuona video unayoituma.

3. Kama kuna mtu amepakia video yako bila ridhaa yako,
unaweza kuwaomba YouTube waondoe hiyo video kwa
kuitolea taarifa.

UNAFAHAMU NAMNA YA KUITOLEA TARIFA VIDEO?

1. Bonyeza sehemu ya uchaguzi (OPTIONS) kwenye video
unayotaka kuitolea taarifa.

2. Chagua "REPORT"

3. Chagua sababu ya kutoa taarifa kuhusu video hiyo.

Muhimu: Kumbuka mambo ya kingono yanayohusu watoto
kwenye mtandao ni kosa kisheria na ni lazima uyatolee taarifa
kwa mamlaka husika.

NATUMAI KUWA SASA UNAJUA JINSI YA KUFURAHIA MTANDAO NA KUWA SALAMA MTANDAONI
KWA KUJILINDA NA KUWALINDA WENGINE.
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